Gabatarwar samfur da aikace-aikacen siliki carbide baƙar fata
Black siliki carbide(wanda aka gajarta a matsayin baƙar fata silikon carbide) wani abu ne na wucin gadi mara ƙarfe wanda aka yi da yashi quartz da coke na man fetur a matsayin babban kayan albarkatun ƙasa kuma ana narkar da shi a babban zafin jiki a cikin tanderun juriya. Yana da baƙar fata ko launin toka ko duhu baƙar fata, matuƙar tsayin daka, kyakkyawan yanayin zafi da kwanciyar hankali na sinadarai. Yana da kyakkyawan albarkatun masana'antu kuma ana amfani dashi ko'ina a cikin abrasives, refractory kayan, ƙarfe, yumbu, lantarki da sauran filayen.
Ⅰ. Halayen ayyuka na baƙar fata siliki carbide
Taurin Mohs nabakin siliki carbideya kai 9.2, na biyu kawai zuwa lu'u-lu'u da cubic boron nitride, kuma yana da matuƙar ƙarfi juriya da juriya mai tasiri. Matsayinsa na narkewa yana da kusan 2700 ° C, kuma yana iya kiyaye zaman lafiyar tsarin a cikin yanayin zafi mai zafi kuma ba shi da sauƙi don rugujewa ko lalacewa. Bugu da ƙari, yana da kyawawan halayen thermal da ƙananan haɓakar haɓakar haɓakar thermal, kuma har yanzu yana nuna kyakkyawan kwanciyar hankali na zafin zafi a ƙarƙashin yanayin zafi da matsanancin yanayi.
Dangane da kaddarorin sinadarai, baƙar fata siliki carbide yana da kyakkyawan juriya ga acid da alkalis, kuma ya dace musamman don amfani da masana'antu a cikin yanayi mara kyau. Ƙarfin ƙarfinsa kuma ya sa ya zama madadin abu don wasu kayan dumama lantarki da filayen semiconductor.
Ⅱ. Babban samfuri da ƙayyadaddun bayanai
Baƙar fata siliki carbide za a iya yin shi cikin nau'i daban-daban bisa ga girman barbashi da amfani daban-daban:
Abubuwan toshe: manyan lu'ulu'u bayan narkewa, galibi ana amfani dasu don sake sarrafawa ko azaman ƙari na ƙarfe;
Yashi mai ƙyalƙyali (F yashi/P yashi): ana amfani da su don yin ƙafafun niƙa, ƙurar ƙura, sandpaper, da sauransu;
Micro foda (W, D jerin): amfani da matsananci-daidaici nika, polishing, yumbu sintering, da dai sauransu.;
Nano-level micro foda: amfani da high-karshen lantarki yumbu, thermal conductive composite kayan, da dai sauransu.
The barbashi size jeri daga F16 zuwa F1200, da barbashi size na micro foda iya isa nanometer matakin, wanda za a iya musamman bisa ga fasaha bukatun daban-daban aikace-aikace filayen.
Ⅲ. Babban wuraren aikace-aikacen baƙar fata siliki
1. Abrasives da kayan aikin niƙa
Abrasives sune mafi al'ada kuma mafi yawan wuraren aikace-aikacen da ake amfani da su na baƙar fata silicon carbide. Yin amfani da babban taurinsa da kaifi da kai, ana iya amfani da baƙar fata silicon carbide don ƙera samfuran abrasive daban-daban, kamar ƙafafun niƙa, yankan fayafai, sandpaper, ƙwanƙwasa kai, fas ɗin niƙa, da sauransu, waɗanda suka dace da niƙa da kayan sarrafawa kamar simintin ƙarfe, ƙarfe, ƙarfe mara ƙarfe, yumbu, gilashi, ma'adini, samfuran siminti.
Amfaninsa shine saurin niƙa da sauri, ba sauƙin toshewa ba, da ingantaccen aiki mai girma. Ana amfani da shi sosai wajen sarrafa ƙarfe, masana'anta, kayan ado na gini da sauran masana'antu.
2. Refractory kayan
Saboda girman kwanciyar hankali da juriya na lalata, ana amfani da baƙar fata siliki carbide a fagen abubuwan da ke jujjuya yanayin zafi. Ana iya sanya shi cikin tubalin siliki carbide, rufin murhu, crucibles, bututun kariya na thermocouple, kayan aikin kiln, nozzles, tubalin tuyere, da dai sauransu, kuma ana amfani da shi sosai a masana'antu masu zafin jiki kamar ƙarfe, ƙarfe mara ƙarfe, wutar lantarki, gilashi, ciminti, da sauransu, don tsawaita rayuwar kayan aiki da haɓaka amincin aiki.
Bugu da ƙari, kayan siliki na carbide suna da kyawawan kaddarorin antioxidant a cikin yanayin zafi mai zafi kuma sun dace don amfani da su a cikin mahimman sassa na tanderun fashewa mai zafi, tanderun fashewa da sauran kayan aiki.
3. Masana'antar ƙarfe
A cikin matakan ƙarfe kamar ƙera ƙarfe da simintin gyare-gyare, ana iya amfani da baƙar fata siliki carbide azaman deoxidizer, wakili mai ɗumamawa da recarburizer. Saboda babban abun ciki na carbon da saurin sakin zafi, zai iya inganta ingantaccen aikin narkewa da haɓaka ingancin narkakken ƙarfe. A lokaci guda kuma, yana iya rage ƙazanta a cikin aikin narka da kuma taka rawa wajen tsarkake narkakkar karfe.
Wasu masana'antun ƙarfe kuma suna ƙara wani kaso na siliki carbide don daidaita abun da ke ciki a cikin narkewar baƙin ƙarfe da baƙin ƙarfe ductile don adana farashi da haɓaka aikin simintin.
4. Ceramics da kayan lantarki
Baƙar fata siliki carbide kuma muhimmin albarkatun ƙasa ne don yumbu mai aiki. Ana iya amfani da shi don shirya tukwane na tsari, yumbu mai jurewa, yumbu mai ɗaukar zafi, da dai sauransu, kuma yana da fa'ida mai fa'ida a fagen lantarki, masana'antar sinadarai, injiniyoyi, da dai sauransu.
Bugu da ƙari, silicon carbide ya shiga cikin filin wutar lantarki a hankali kuma ya zama ainihin kayan aiki don yanayin zafi da na'urori masu ƙarfin lantarki. Ko da yake tsarkin siliki carbide baƙar fata ya ɗan yi ƙasa da na koren silicon carbide, ana kuma amfani da shi a wasu matsakaici da ƙananan kayan lantarki.
5. Photovoltaic da sababbin masana'antu na makamashi
Black silicon carbide foda ana amfani dashi sosai a cikin yankan wafers na siliki a cikin masana'antar photovoltaic. A matsayin abrasive a cikin tsarin yankan waya na lu'u-lu'u, yana da fa'idodi na babban taurin, mai ƙarfiyankankarfi, ƙananan hasara, da kuma sassauƙa mai santsi, wanda ke taimakawa wajen inganta ingantaccen aiki da yawan amfanin ƙasa na siliki da kuma rage yawan asarar wafer da farashin samarwa.
Tare da ci gaba da haɓaka sabbin makamashi da sabbin fasahohin kayan abu, ana kuma haɓaka siliki carbide don fagage masu tasowa kamar su abubuwan ƙara batir na batirin lithium da masu ɗaukar yumbu.
Ⅳ. Summary da Outlook
Baƙar fata siliki carbide yana taka rawar da ba za a iya maye gurbinsa ba a yawancin masana'antu tare da ingantattun kayan aikin injiniya, thermal da sinadarai. Tare da ci gaba da ci gaba da fasaha na masana'antu, sarrafa nau'in nau'in samfurin, tsaftacewa mai tsabta da ci gaba da fadada filayen aikace-aikacen, baƙar fata silicon carbide yana tasowa zuwa babban aiki da daidaito.
A nan gaba, tare da saurin haɓakar masana'antu irin su sabon makamashi, kayan lantarki na lantarki, high-endniƙa da kuma masana'antu masu fasaha, baƙar fata silicon carbide za ta taka muhimmiyar rawa a fagen masana'antu masu girma kuma ya zama babban mahimmanci na tsarin fasahar kayan haɓaka.